Thuốc Efferalgan (Paracetamol) Công dụng và cách dùng

1
3956
Thuoc-Efferalgan-Paracetamol-Cong-dung-va-cach-dung
3/5 - (2 bình chọn)

Thuốc Efferalgan điều trị các triệu chứng: sốt, đau đầu, đau nhức mỏi cơ, đau răng, đau bụng kinh,… Tại bài viết này, Nhà Thuốc Hồng Đức Online cung cấp các thông tin chuyên sâu về thuốc. Một sản phẩm nổi bật trong danh mục thuốc bệnh lý về … được đội ngũ bác sĩ và dược sĩ của chúng tôi tin dùng.

Thông tin thuốc Efferalgan

  • Tên Thuốc: Efferalgan
  • Số Đăng Ký: VN-19068-15
  • Hoạt Chất: Paracetamol 150 mg
  • Dạng Bào Chế: Bột sủi bọt để pha hỗn dịch uống
  • Quy cách đóng gói: Hộp 12 gói
  • Hạn sử dụng: 12 tháng
  • Công ty Sản Xuất: Bristol – Myers Squibb (979, Avenue des Pyrénées, 47520 Le Passage France)
  • Công ty Đăng ký: Công ty TNHH DKSH Việt Nam

Thuốc Efferalgan là gì?

Thuốc Efferalgan với hoạt chất chính là paracetamol. Thuốc có tác dụng hạ sốt, giảm đau, chuyên dùng điều trị các triệu chứng: sốt, đau đầu, đau nhức mỏi cơ, đau răng, đau bụng kinh,… từ nhẹ tới vừa.

Công dụng của Efferalgan

Thuốc có công dụng dùng điều trị các chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ. Thuốc dùng điều trị cho trẻ em cân nặng từ 10-40 kg.

Xem thêm các bài viết liên quan đến giảm đau và hạ sốt: Giảm đau, hạn sốt

Liều dùng thuốc Efferalgan bao nhiêu?

Thuoc-Efferalgan-Paracetamol-Cong-dung-va-cach-dung
Thuốc Efferalgan điều trị các triệu chứng sốt, đau đầu..

Liều dùng thuốc hạ sốt Efferalgan cho người lớn

Với thuốc Efferalgan 500mg, người lớn hoặc trẻ em trên 12 tuổi uống từ 1 – 2 viên trong vòng 4 – 6 giờ khi cảm thấy đau hoặc sốt (tối đa 8 viên/ngày).

Liều dùng thuốc giảm đau Efferalgan cho trẻ em

Trẻ em 7 – 12  tuổi: uống 1/2 – 1 viên Efferalgan 500mg trong vòng 4 – 6 giờ (tối đa 4 viên/ngày).

Một số sản phẩm trên thị trường có hàm lượng thấp hơn dành cho trẻ em, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ và đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng.

Quên liều thuốc 

Trong trường hợp bạn bỏ lỡ một liều, hãy sử dụng nó ngay khi bạn nhận thấy. Nếu gần đến thời điểm dùng liều tiếp theo, hãy bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc của bạn. 

Không dùng thêm liều để bù cho liều đã quên. Nếu bạn thường xuyên thiếu liều, hãy cân nhắc đặt báo thức hoặc nhờ người nhà nhắc nhở. Vui lòng tham khảo ý kiến ​​bác sĩ của bạn để thảo luận về những thay đổi trong lịch dùng thuốc của bạn hoặc một lịch trình mới để bù cho những liều đã quên, nếu bạn đã bỏ lỡ quá nhiều liều gần đây.

Quá liều lượng của Efferalgan

  • Tìm kiếm sự chăm sóc y tế ngay lập tức hoặc liên hệ với bác sĩ nếu nghi ngờ quá liều thuốc này.
  • Đem theo đơn thuốc và hộp thuốc cho bác sĩ xem.

Cách dùng thuốc Efferalgan

  • Dùng đường uống. Đổ bột thuốc vào trong cốc và sau đó thêm một ít đồ uống lỏng (như nước, sữa, nước trái cây). 
  • Uống ngay sau khi hòa tan hoàn toàn. 

Nếu trẻ sốt trên 38,5oC, hãy làm những bước sau đây để tăng hiệu quả của việc dùng thuốc: 

  • Cởi bỏ bớt quần áo của trẻ. 
  • Cho trẻ uống thêm chất lỏng. 
  • Không để trẻ ở nơi quá nóng. 
  • Nếu cần, tắm cho trẻ bằng nước ấm, có nhiệt độ thấp hơn 2°C so với thân nhiệt của trẻ. 

Tác dụng phụ Efferalgan

Khi sử dụng Efferalgan và các thuốc chứa hoạt chất Paracetamol khác, người bệnh có thể gặp phải một số tác dụng phụ, chủ yếu do sử dụng quá liều như:

  • Tăng tiết mồ hôi.
  • Chán ăn.
  • Tiêu chảy.
  • Nôn, buồn nôn.
  • Sưng, đau vùng bụng trên.
  • Đau dạ dày.
Thuoc-Efferalgan-Paracetamol-Cong-dung-va-cach-dung
Tác dụng phụ Efferalgan

Một số tác dụng phụ hiếm gặp khác nhưng nguy hiểm hơn, bạn cần sớm liên hệ với bác sĩ để được hỗ trợ y tế:

  • Đi tiểu ra máu, hoặc nước tiểu vẩn đục.
  • Phân màu đen, có máu.
  • Xuất hiện chấm đỏ trên da.
  • Đau bên họng hoặc vùng lưng dưới
  • Sốt, ớn lạnh.
  • Da phát ban, nổi mề đay, ngứa.
  • Tiểu ít.
  • Đau họng.
  • Chảy máu bất thường, xuất hiện vết bầm tím.
  • Xuất hiện vết lở, loét hoặc đốm trắng trong miệng, môi.
  • Vàng da, vàng mắt.
  • Mệt mỏi bất thường.

Báo cho bác sĩ tất cả triệu chứng bất thường nào bạn gặp phải, đồng thời mang các loại thuốc đã sử dụng trong kê toa hoặc ngoài kê toa, cả thực phẩm chức năng và thảo dược để kiểm tra tương tác thuốc.

Xem thêm các bài viết liên quan: Paracetamol (acetaminophen 500mg): Thuốc giảm đau, hạ sốt

Lời khuyên an toàn khi dùng thuốc Efferalgan

Nếu triệu chứng đau dai dẳng quá 5 ngày, hoặc còn sốt quá 3 ngày, hoặc thuốc chưa đủ hiệu quả, hoặc thấy xuất hiện các triệu chứng khác, không tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến bác sĩ.

Trong trường hợp bị bệnh suy thận và gan nặng phải hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng paracetamol. Ở bệnh nhân đang thực hiện chế độ ăn kiêng muối, cần nhớ là trong mỗi gói thuốc có chứa 55,7 mg natri để tính vào khẩu phần ăn hàng ngày.

Chống chỉ định dùng thuốc Efferalgan 

Thuốc này không được dùng trong những trường hợp sau: 

  • Biết có dị ứng với paracetamol hoặc hoặc với propacetamol hydroclorid (tiền chất của paracetamol) hoặc các thành phần khác của thuốc. 
  • Có bệnh gan nặng hoặc bệnh gan đang tiến triển. 
  • Phenylketonuria (một loại bệnh di truyền phát hiện lúc sinh), do có aspartam. 
  • Không dung nạp với fructose (vì sự có mặt của sorbitol).

Tương tác thuốc Efferalgan

Nếu bác sĩ chỉ định đo nồng độ acid uric hoặc đường huyết, bạn cần báo bác sĩ là con bạn đang dùng thuốc này. Để tránh tương tác giữa các thuốc, bạn luôn phải báo cho bác sĩ hoặc dược sỹ biết các thuốc khác bạn đang dùng.

Ảnh hưởng của thuốc lên các thuốc khác Efferalgan có thể làm tăng khả năng xảy ra các tác dụng không mong muốn khi dùng với các thuốc khác. 

Thuốc chống đông máu: Paracetamol có thể làm tăng tác dụng của các thuốc chống đông.

Ảnh hưởng của các thuốc khác lên Efferalgan Sử dụng đồng thời với phenytoin có thể dẫn đến giảm hiệu quả của paracetamol và làm tăng nguy cơ độc tính đối với gan. 

Thuoc-Efferalgan-Paracetamol-Cong-dung-va-cach-dung
Tương tác thuốc Efferalgan

Những bệnh nhân đang điều trị bằng phenytoin nên tránh dùng paracetamol liều lớn và/hoặc kéo dài. Cần theo dõi bệnh nhân về dấu hiệu độc tính đối với gan. 

Probenecid có thể làm giảm gần 2 lần về độ thanh thải của paracetamol bằng cách ức chế sự liên hợp của nó với acid glucuronic. Nên xem xét giảm liều paracetamol khi sử dụng đồng thời với probenecid. 

Salicylamid có thể kéo dài thời gian bán thải (t2) của paracetamol. Các chất gây cảm ứng enzyme: Cẩn thận trọng khi sử dụng đồng thời paracetamol với các chất gây cảm ứng enzyme gan như barbiturat, isoniazid, carbamazepin, rifampicin và ethanol ,..

Xem thêm các bài viết liên quan: Thuốc Biviflu (500 viên) Công dụng và cách dùng

Lưu trữ thuốc Efferalgan ra sao?

  • Bảo quản ở nhiệt độ phòng được kiểm soát 15 ° – 30 ° C
  • Bảo vệ thuốc này khỏi ánh sáng và độ ẩm.
  • Không được dùng thuốc quá thời hạn sử dụng có ghi bên ngoài hộp thuốc.
  • Không được loại bỏ thuốc vào nước thải hoặc thùng rác thải gia đình. Hãy hỏi dược sĩ cách hủy bỏ những thuốc không dùng này. Điều này sẽ giúp bảo vệ môi trường.

Thuốc Efferalgan giá bao nhiêu?

  • Giá thuốc Efferalgan trên thị trường hiện nay đang được bán với giá khoảng: 4.000 đồng/viên, tương đương 64.000 đồng/hộp
  • Giá bán của thuốc sẽ có sự dao động nhất định giữa các nhà thuốc, đại lý phân phối. Người dùng có thể tham khảo giá trực tiếp tại các nhà thuốc uy tín trên toàn quốc.

Thuốc Efferalgan mua ở đâu?

  • Để tham khảo mua thuốc Efferalgan ở đâu? Liên hệ 0901771516 (Zalo/ Facebook/ Viber/ Whatsapp) hoặc Bình Luận bên dưới, chúng tôi sẽ giải đáp mọi thắc mắc.

** Chú ý: Thông tin bài viết về thuốc Efferalgan được tổng hợp bởi Nguồn uy tín Nhà Thuốc Hồng Đức Online với mục đích chia sẻ kiến thức mang tính chất tham khảo, người bệnh không được tự ý sử dụng thuốc, mọi thông tin sử dụng thuốc phải theo chỉ định bác sỹ chuyên môn.

**Website NhaThuocHongDuc.com: Không bán lẻ dược phẩm, mọi thông tin trên website bao gồm: văn bản, hình ảnh, âm thanh hoặc các định dạng khác được tạo ra chỉ nhằm mục đích cung cấp thông tin cho quý đọc giả tham khảo các thông tin về bệnh. Chúng tôi không hoạt động bán lẻ dược phẩm dưới bất kỳ hình thức nào trên Website.


Nguồn Tham Khảo

1 COMMENT

  1. Uống thuốc Efferalgan có hại gan không? Uống thuốc giảm đau efferalgan nhiều có hại không?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here